เรื่อง+ภาพ : นายจักรยาน…..
บทความนี้มาจาก Camerart Magazine 243/2017 December
ผมได้เดินทางไปทำงานที่จังหวัดตราดเป็นเวลาหลายครั้ง ซึ่งโดยส่วนใหญ่ไม่ได้มีโอกาสไปเที่ยว ตามสถานที่ท่องเที่ยว ที่นักท่องเที่ยวต้องไปเยือนเหมือนนักท่องเที่ยวทั่วไป แทบจะไม่ได้ไปเดินถ่ายภาพที่ไหน แต่อย่างไรก็ตาม มีบางครั้งที่มีโอกาสได้เดินถ่ายภาพบ้าง ผมได้ถ่ายเก็บสะสมเอาไว้ สถานที่บางแห่งใช้การรวมภาพจากภาพถ่ายที่ไปมากกว่าหนึ่งครั้ง นำมารวบรวมเป็นเรื่องเที่ยวเมืองตราดครับ
สถานที่ที่ผมรวบรวมมานี้ อาจจะไม่ใช่สถานที่ ที่ยอดนิยมสุดฮิต ผมเลือกไปในที่ที่ไปสะดวก เหมาะสมกับเวลาที่อำนวย แต่ก็ได้ใช้ความพยายามที่จะเก็บภาพที่สวยงาม น่าประทับใจในที่แห่งนั้น กลับมาให้ได้มากที่สุด เมืองตราดเป็นเมืองที่มีฝนตกบ่อยมาก จนได้ชื่อว่า ฝนแปด แดดสี่ คือฝนตกแปดเดือน แดดออกสี่เดือน ทำให้มีความชุ่มชื้น ผมสังเกตเห็นต้นไม้ที่อยู่ในเมืองมีตะไคร่น้ำขึ้นปกคลุม และมี “ไรเข้น” ขึ้นไปทั่ว เป็นเมืองที่มีอากาศดี ไม่ร้อน ชุ่มชื่น แม้จะมีฝนตกมากว่าแดดออก
คลองบางพระเส้นทางเสด็จ
มีชุมชนหนึ่งที่น่าสนใจเป็นที่ประทับใจกับผมเป็นอย่างมาก นั่นคือ ชุมชนคลองบางพระ ที่อยู่ในตัวเมืองตราด เมื่อสมัยก่อนเป็นเส้นทางเสด็จของพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว ในหลวงรัชกาลที่ ๕ เมื่อครั้งที่พระองค์เสด็จประพาส เกาะช้าง ต้องทรงประทับเรือ ที่คลองบางพระเพื่อออกไปสู่เรือพระที่นั่ง ที่จอดอยู่นอกชายฝั่ง ท่าเรือที่พระองค์เสด็จนี้ เรียกว่า ท่าเสด็จ ร.๕ และชุมชนแห่งนี้ เมื่อหลายปีก่อน ยังมีนักท่องเที่ยวมาพักเที่ยวชมทัศนีย์ภาพกันอย่างคึกคัก แต่เป็นที่น่าเสียดาย เมื่อก่อนนักท่องเที่ยวที่ต้องเดินทางไปเที่ยวเกาะช้างต้องมาแวะพักกันที่นี่ มีความคึกคัก แต่ปัจจุบันจุดศูนย์กลางของการท่องเที่ยวเปลี่ยนไป นักท่องเที่ยวมุ่งไปเกาะช้างอย่างเดียว จึงตรงไปที่ท่าเรือเฟอรี่ ไม่แวะชุมชนแห่งนี้ ทำให้เกิดสภาพบ้านเรือนทรุดโทรมรกร้าง เพราะไม่มีการพัฒนาเพื่อให้ธุรกิจท่องเที่ยวให้เติบโตอีกต่อไป เสียดายที่หน่วยราชการ ได้ลงทุนทำทางเดินเรียบคลองบางพระอย่างสวยงาม แข็งแรง ถาวร แต่ปัจจุบันก็ไม่มีใครใช้สัญจรแล้ว ริมถนนมีบ้านพักยุคเก่าที่เปิดเป็นเกสเฮ้าส์แนววินเทจ ฮิปสเตอร์ มีแต่นักท่องเที่ยวต่างชาติ ที่ยังคงใช้บริการ และเดินท่องเที่ยวอยู่ในบริเวณนั้น
![](https://www.camerartmagazine.com/wp-content/uploads/2020/02/Trat_01.jpg)
![](https://www.camerartmagazine.com/wp-content/uploads/2020/02/Trat_02.jpg)
![](https://www.camerartmagazine.com/wp-content/uploads/2020/02/Trat_03.jpg)
![](https://www.camerartmagazine.com/wp-content/uploads/2020/02/Trat_04.jpg)
![](https://www.camerartmagazine.com/wp-content/uploads/2020/02/Trat_05.jpg)
![](https://www.camerartmagazine.com/wp-content/uploads/2020/02/Trat_06.jpg)
![](https://www.camerartmagazine.com/wp-content/uploads/2020/02/Trat_07.jpg)
![](https://www.camerartmagazine.com/wp-content/uploads/2020/02/Trat_08.jpg)
![](https://www.camerartmagazine.com/wp-content/uploads/2020/02/Trat_09.jpg)
คลองบางพระ จังหวัดตราด
พุทธมณฑล จังหวัดตราด
ก่อนเข้าตัวเมืองตราด มีสวนสาธารณะขนาดใหญ่อยู่ริมถนนทางขวามือ ชื่อว่าพุทธมณฑล จังหวัดตราด มีพระพุทธรูป ปางลีลาสีทองเหลืองอร่าม ตั้งอยู่เด่นเป็นสง่าสะดุดสายตา มีสระน้ำ ที่ออกกำลังกาย ที่จัดการแสดงกลางแจ้งแบบถาวร มีประติมากรรมสมัยใหม่ ที่เป็นเรื่องราวเกี่ยวกับพระปรมินทรมหาภูมิพลอดุลยเดช พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวในรัชกาลที่ ๙ เคยมีประชาชนมาทำกิจกรรมเต้นแอโรบิคในสวนตอนเย็นๆ แต่ปัจจุบัน ก็ยกเลิกกันไป เนื่องจากอยู่ไกลจากแหล่งชุมชนครับ
![](https://www.camerartmagazine.com/wp-content/uploads/2020/02/Trat_10.jpg)
![](https://www.camerartmagazine.com/wp-content/uploads/2020/02/Trat_11.jpg)
![](https://www.camerartmagazine.com/wp-content/uploads/2020/02/Trat_12.jpg)
![](https://www.camerartmagazine.com/wp-content/uploads/2020/02/Trat_13.jpg)
![](https://www.camerartmagazine.com/wp-content/uploads/2020/02/Trat_14.jpg)
![](https://www.camerartmagazine.com/wp-content/uploads/2020/02/Trat_15.jpg)
หาดตาลคู่ และ เกาะปู
สองแหล่งท่องเที่ยวที่ผมนำมาฝากกันครับ หาดตาลคู่ เป็นชายหาดเล็กๆ ไม่ใหญ่มาก อยู่ห่างจากแหลมงอบประมาณ 12 กม. มีความเงียบสงบ อาจจะรองรับนักท่องเที่ยวไม่ได้มากนัก ผมประทับใจกับพระอาทิตย์ตกหากมีสภาพอากาศที่ดี พระอาทิตย์ตกทะเลที่นี่ก็มีความงดงามอย่างยิ่งครับ
ส่วนเกาะปู ที่ไม่ต้องลงเรือข้ามทะเลแต่อย่างใด เพราะอยู่ริมทะเลขับรถไปจอดริมทะเล ตั้งกล้องถ่ายภาพได้เลย เกาะปู เป็นแหล่งที่มีปูชุกชุม มีความสวยงามทั้งช่วงเวลาพระอาทิตย์ขึ้น และพระอาทิตย์ตก ถ้าเชคเวลาน้ำขึ้น น้ำลงดีๆ จะเห็นหาดริมทะเลที่มีก้อนหินโผล่ขึ้นมาอย่างสวยงาม มีต้นไม้รูปทรงงดงามตามธรรมชาติ โผล่พ้นน้ำขึ้นมา หากได้ลุยลงไปตั้งกล้องใต้ทะเลตอนน้ำลง จะได้ภาพที่สวยงามครับ
![](https://www.camerartmagazine.com/wp-content/uploads/2020/02/Trat_16.jpg)
![](https://www.camerartmagazine.com/wp-content/uploads/2020/02/Trat_17.jpg)
![](https://www.camerartmagazine.com/wp-content/uploads/2020/02/Trat_18.jpg)
![](https://www.camerartmagazine.com/wp-content/uploads/2020/02/Trat_19.jpg)
ตราดยังมีสถานที่ท่องเที่ยวชื่อดัง ที่มีชื่อเสียงก้องโลก อีกหลายแห่ง โอกาสหน้าคงได้นำมาฝากกันอีกครับ